Quyền lợi khi tham gia bảo hiểm y tế 5 năm liên tục

Chính sách bảo hiểm y tế (BHYT) có ý nghĩa đặc biệt quan trọng trong việc giảm bớt gánh nặng tài chính cho người bệnh, đặc biệt việc tham gia BHYT liên tục sẽ góp phần giảm gánh nặng về chi phí khám, chữa bệnh (KCB) cho các bệnh nhân khi mắc các bệnh lý nặng phải điều trị dài ngày.

Quyền lợi khi tham gia bảo hiểm y tế 5 năm liên tục

Thẻ BHYT 5 năm liên tục là gì?

Thẻ BHYT là căn cứ để xác định người tham gia BHYT bao gồm các thông tin cá nhân, thông tin liên quan đến phạm vi quyền lợi, mức hưởng và giá trị sử dụng của thẻ BHYT, nơi người tham gia đăng ký khám chữa bệnh ban đầu. Chính vì vậy, thẻ BHYT là thủ tục bắt buộc phải có khi đi khám chữa bệnh BHYT, là công cụ phục vụ công tác quản lý và thanh toán chi phí KCB BHYT.

Theo Điều 12 Nghị định 146/2018/NĐ-CP ngày 17/10/2018 của Chính phủ quy định chi tiết và hướng dẫn biện pháp thi hành một số điều của Luật BHYT, người tham gia BHYT đủ 5 năm liên tục, gián đoạn không quá 3 tháng thì trên thẻ BHYT sẽ xác định thời gian đủ 5 năm liên tục.

Quyền lợi khi tham gia BHYT 5 năm liên tục

Thời gian tham gia BHYT liên tục là thời gian sử dụng ghi trên thẻ BHYT lần sau nối tiếp lần trước; trường hợp gián đoạn tối đa không quá 03 tháng. Với người đã tham gia BHYT 5 năm liên tục trở lên, quyền lợi của người tham gia được nâng lên rất nhiều, người bệnh được quỹ BHYT thanh toán 100% chi phí KCB trong phạm vi được hưởng nếu có thời gian tham gia BHYT 5 năm liên tục trở lên và có số tiền cùng chi trả chi phí KCB trong năm lớn hơn 06 tháng lương cơ sở, trừ trường hợp tự đi KCB không đúng tuyến.

Trường hợp người bệnh có số tiền cùng chi trả vượt quá 06 tháng lương cơ sở trong năm tài chính, quỹ BHYT thanh toán 100% chi phí khám bệnh chữa bệnh trong phạm vi quyền lợi của người bệnh kể từ thời điểm người bệnh tham gia đủ 05 năm liên tục đến hết ngày 31 tháng 12 của năm đó.

Người có thẻ BHYT sẽ được cấp “Giấy chứng nhận không cùng chi trả trong năm” và được hưởng 100% chi phí KCB BHYT cho các lần KCB tiếp theo khi tham gia BHYT 5 năm liên tục trở lên và có số tiền cùng chi trả chi phí khám chữa bệnh trong năm lớn hơn 06 tháng lương cơ sở khi đi KCB đúng tuyến, đồng nghĩa với việc, người dân sẽ không phải thanh toán phần cùng chi trả trong phần chi phí KCB trong các lần KCB tiếp theo nếu có “Giấy chứng nhận không cùng chi trả”.

Quyền lợi khi tham gia bảo hiểm y tế 5 năm liên tục

Điều kiện hưởng đối với người tham gia: Để được thanh toán 100% chi phí KCB, theo quy định người bệnh phải đáp ứng đủ 3 điều kiện:

  1. Tham gia BHYT 5 năm liên tục trở lên. Nếu có thời gian bị gián đoạn thì chỉ được gián đoạn tối đa không quá 03 tháng.
  2. Có số tiền cùng chi trả chi phí Khám chữa bệnh trong năm lớn hơn 06 tháng lương cơ sở. Tính theo thời điểm hiện tại, lương cơ sở áp dụng mức 1,49 triệu đồng thì số tiền đã cùng chi trả phải lớn hơn 8,94 triệu đồng.
  3. Khám chữa bệnh phải đúng tuyến theo quy định.

Về thủ tục hưởng BHYT 5 năm liên tục: Để thanh toán chi phí chi trả vượt quá 06 tháng lương cơ sở, hồ sơ thanh toán phần chênh lệch đồng chi trả, được nộp trực tiếp tại cơ quan BHXH tỉnh, huyện nơi phát hành thẻ BHYT để được giải quyết, bao gồm:

  • Thẻ BHYT.
  • Giấy ra viện, phiếu khám bệnh hoặc sổ khám bệnh của lần khám bệnh, chữa bệnh đề nghị thanh toán; các hóa đơn, chứng từ liên quan.
  • Giấy tờ tùy thân có ảnh (bản sao).

Lưu ý: Việc bạn thay đổi nơi đăng ký KCB ban đầu không làm ảnh hưởng đến việc tính thời gian tham gia BHYT năm năm liên tục.

Người tham gia BHYT có thời gian tham gia liên tục từ 5 năm trở lên sẽ được hưởng nhiều quyền lợi, được quỹ BHYT chi trả với chi phí cao, góp phần giảm bớt gánh nặng về kinh tế, từ đó tạo sự ổn định cho cá nhân và gia đình, điều này càng khẳng định rõ nét hơn về tính nhân văn, chia sẻ cộng đồng chính sách BHYT của Đảng và Nhà nước ta.

Nguồn: Zalo Bảo Hiểm Xã Hội Quận 11

Tư vấn dịch vụ tại công ty Quốc Luật

Hãy liên hệ với chúng tôi ngay hôm nay để được cung cấp các dịch vụ chuyên nghiệp và hoàn hảo nhất!

094.868.2349 Zalo Email
Lưu ý: Để bảo mật thông tin của Quý Khách, khi Quý Khách "bình luận" vào bài viết với nội dung chứa số điện thoại và email, những thông tin liên hệ đó sẽ được Quốc Luật ẩn đi nhằm tránh những rắc rối phát sinh cho quý khách hàng.
0 Đánh giá
1
0 Đánh giá
2
0 Đánh giá
3
0 Đánh giá
4
0 Đánh giá
5
0 Đánh giá
Chọn mức đánh giá của bạn:
Tên (*)
Số điện thoại (*)
Email (*)
Nội dung đánh giá

Tổng lượt bình luận: - Tổng lượt trả lời:


Đã bình luận vào lúc

{{comment.content | PhoneAndEmailGuard}}

{{reply.content | PhoneAndEmailGuard}}

Có thể bạn quan tâm

CÁC CHUYÊN VIÊN TƯ VẤN CỦA CHÚNG TÔI
luôn sẵn sàng hỗ trợ bạn

Chuyên viên tư vấn Quốc Luật
Trần Hoàng Luân
Lawyer Manager - Advisory 0948 68 2349
Chuyên viên tư vấn Quốc Luật
Đặng T. Hồng Tâm
DN - Thuế - Kế Toán 0911 53 2929
Chuyên viên tư vấn - CÔNG TY QUỐC LUẬT
Dịu My
Tư vấn doanh nghiệp
0911 55 3434
Chuyên viên tư vấn - CÔNG TY QUỐC LUẬT
Hoàng Kiệt
Tư vấn doanh nghiệp
0911 68 0238
Chuyên viên tư vấn - CÔNG TY QUỐC LUẬT
Thế Kỷ
Tư vấn doanh nghiệp
(028) 38 20 29 29 - 107
Chuyên viên tư vấn - CÔNG TY QUỐC LUẬT
Ái Nhân
Tư vấn doanh nghiệp
(028) 38 20 29 29 - 109
Chuyên viên tư vấn - CÔNG TY QUỐC LUẬT
Nguyễn Hằng
Tư vấn doanh nghiệp
(028) 38 20 29 29 - 119
Chuyên viên tư vấn - CÔNG TY QUỐC LUẬT
Hồng Linh
Tư vấn Thuế - Kế toán - BHXH
(028) 38 20 29 29 - 101
Chuyên viên tư vấn - CÔNG TY QUỐC LUẬT
Văn Tri
Tư vấn Thuế - Kế toán
(028) 38 20 29 29 - 118
Chuyên viên tư vấn - CÔNG TY QUỐC LUẬT
Lê Thị Xuân
Tư vấn Thuế & Kế toán
(028) 38 20 29 29 - 121
Chuyên viên tư vấn - CÔNG TY QUỐC LUẬT
Minh Hà
Lao động & BHXH
(028) 38 20 29 29 - 120
Chuyên viên tư vấn - CÔNG TY QUỐC LUẬT
Thị Châu
Tư vấn Thuế - Kế toán
(028) 38 20 29 29 - 106
Chuyên viên tư vấn - CÔNG TY QUỐC LUẬT
Diễm Cúc
Tư vấn Thuế - Kế toán
(028) 38 20 29 29 - 119
Chuyên viên tư vấn - CÔNG TY QUỐC LUẬT
Nguyễn Thị Sương
Tư vấn Thuế & Kế toán
(028) 38 20 29 29 - 102
Chuyên viên tư vấn - CÔNG TY QUỐC LUẬT
Ánh Linh
Tư vấn Thuế - Kế toán
(028) 38 20 29 29 - 115
Chuyên viên tư vấn - CÔNG TY QUỐC LUẬT
Ngọc Uyên
Tư vấn doanh nghiệp
(028) 38 20 29 29 - 112
Chuyên viên tư vấn - CÔNG TY QUỐC LUẬT
Bình An
Tư vấn doanh nghiệp
(028) 38 20 29 29 - 108

CÁC DỰ ÁN QUỐC LUẬT ĐÃ THỰC HIỆN

KHÁCH HÀNG & ĐỐI TÁC TIÊU BIỂU

BẠN CẦN TƯ VẤN ?

Hãy để lại thông tin, chúng tôi sẽ liên hệ với bạn ngay!