Các giấy tờ cần thay đổi và cập nhật sau khi đổi từ CMND sang Căn cước công dân gắn chip

Hiện nay, công an các địa phương trên cả nước đang tiến hành cấp thẻ Căn cước công dân gắn chíp điện tử cho người dân và tính đến ngày 22/04/2021 thì Công an trên toàn quốc đã hoàn tất thu nhận hơn 30 triệu hồ sơ cấp thẻ căn cước công dân gắn chip điện tử. Chứng minh nhân dân 9 số vẫn còn giá trị pháp lý nhưng để thuận tiện thực hiện một số giao dịch thì người dân cần thay đổi một vài loại giấy tờ để khớp với thẻ mới. Vậy sau khi có Căn cước công dân gắn chip mới thì người dân cần thay đổi các giấy tờ nào để khớp với thẻ mới? Hãy cùng Quốc Luật tìm hiểu nhé.

Các giấy tờ cần thay đổi và cập nhật sau khi đổi từ CMND sang Căn cước công dân gắn chip
CÁC GIẤY TỜ CẦN THAY ĐỔI VÀ CẬP NHẬT SAU KHI ĐỔI CĂN CƯỚC CÔNG DÂN GẮN CHIP BAO GỒM:

Giấy phép đăng ký kinh doanh
Khi đi rút tiền từ tài khoản công ty tại Ngân hàng thì cần mang theo CMND/CCCD + con dấu của công ty nhưng nếu thay đổi từ CMND 9 số sang CCCD gắn chip thì thông tin không còn khớp nữa, một vài ngân hàng cũng từ chối giao dịch do CMND bị cắt góc và yêu cầu bạn cần cập nhật thông tin cho khớp với nhau. Do đó, bạn cần thay đổi thông tin CCCD mới trên Giấy phép đăng ký kinh doanh và làm thủ tục thay đổi thông tin tài khoản ngân hàng để có thể thực hiện giao dịch.
Tham khảo dịch vụ thay đổi/cập nhật Giấy phép kinh doanh tại đây.

Hộ chiếu
Sau khi đổi sang CMND 9 sang Căn cước công dân gắn chịp thì số CMND đã bị thay đổi từ 9 số lên 12 số. Cơ quan công an sẽ cấp cho người dân Giấy xác nhận CMND cũ sau khi có CCCD gắn chip mới. Giấy xác nhận này có hiệu lực khi thực hiện các giao dịch trong nước nhưng đối với việc xuất nhập cảnh thì có thể sẽ bị các bộ hải quan các nước làm khó khi thấy số CMND trên hộ chiếu và trên Căn cước công dân không khớp với nhau. Nên sau khi nhận được CCCD gắn chip và giấy xác nhận CMND cũ thì người dân cần tiến hành thực hiện việc sửa đổi các thông tin trên hộ chiếu cho trùng khớp (Điều 6 Thông tư 29/2016/TT-BCA).

Thông tin ngân hàng
khi thực hiện các giao dịch tại ngân hàng, người dân bắt buộc xuất trình giấy tờ tùy thân có ảnh như CMND/CCCD/hộ chiếu còn hạn... Vì thế, khi đổi CMND sang CCCD, đặc biệt đổi CMND 9 số sang CCCD sẽ bị đổi số, các thông tin của người dân tại ngân hàng sẽ không khớp với giấy tờ tùy thân. Người dân phải xuất trình thêm giấy xác nhận số CMND cũ hoặc CMND cũ đã cắt góc để ngân hàng đối chiếu thông tin, xác nhận đúng chủ tài khoản nhằm thực hiện các giao dịch. Nếu 2 giấy tờ trên bị mất, ngân hàng sẽ phải từ chối giao dịch do không xác nhận được nhân thân của chủ tài khoản.

Thông tin Bảo Hiểm Xã Hội, thẻ Bảo Hiểm Y Tế
Trên sổ bảo hiểm xã hội và thẻ bảo hiểm y tế không hiển thị thông tin về CMND hoặc CCCD mà được lưu trong cơ sở dữ liệu để quản lý. Tuy nhiên, người dân cần thay đổi thông tin CCCD mới để có thể thực hiện tra cứu quá trình tham gia BHXH, mã số BHXH, tra cứu giá trị sử dụng thẻ BHYT.... tại cổng thông tin Bảo hiểm xã hội Việt Nam.

Thông tin đăng ký thuế
Khoản 2 Điều 36 Luật Quản lý thuế 2019 quy định " Người nộp thuế đăng ký thuế trực tiếp với cơ quan thuế khi có thay đổi thông tin đăng ký thuế thì phải thông báo cho cơ quan thuế quản lý trực tiếp trong thời hạn 10 ngày làm việc kể từ ngày phát sinh thông tin thay đổi. Do đó, người dân sau khí có CCCD mới cần làm thủ tục thay đổi thông tin mới.
 

 

Tư vấn dịch vụ tại công ty Quốc Luật

Hãy liên hệ với chúng tôi ngay hôm nay để được cung cấp các dịch vụ chuyên nghiệp và hoàn hảo nhất!

094.868.2349 Zalo Email
Lưu ý: Để bảo mật thông tin của Quý Khách, khi Quý Khách "bình luận" vào bài viết với nội dung chứa số điện thoại và email, những thông tin liên hệ đó sẽ được Quốc Luật ẩn đi nhằm tránh những rắc rối phát sinh cho quý khách hàng.
0 đánh giá
1
0 đánh giá
2
0 đánh giá
3
0 đánh giá
4
0 đánh giá
5
0 đánh giá
Chọn mức đánh giá của bạn:
Tên (*)
Số điện thoại (*)
Email (*)
Nội dung đánh giá của bạn

Tổng lượt bình luận: - Tổng lượt trả lời:


Đã bình luận vào lúc

{{comment.content | PhoneAndEmailGuard}}

{{reply.content | PhoneAndEmailGuard}}

Có thể bạn quan tâm

CÁC CHUYÊN VIÊN TƯ VẤN CỦA CHÚNG TÔI
luôn sẵn sàng hỗ trợ bạn

Chuyên viên tư vấn Quốc Luật
Trần Hoàng Luân
Lawyer Manager - Advisory 0948 68 2349
Chuyên viên tư vấn Quốc Luật
Đặng T. Hồng Tâm
DN - Thuế - Kế Toán 0911 53 2929
Chuyên viên tư vấn - CÔNG TY QUỐC LUẬT
Dịu My
Tư vấn doanh nghiệp
0911 55 3434
Chuyên viên tư vấn - CÔNG TY QUỐC LUẬT
Hoàng Kiệt
Tư vấn doanh nghiệp
0911 68 0238
Chuyên viên tư vấn - CÔNG TY QUỐC LUẬT
Thế Kỷ
Tư vấn doanh nghiệp
(028) 38 20 29 29 - 107
Chuyên viên tư vấn - CÔNG TY QUỐC LUẬT
Ái Nhân
Tư vấn doanh nghiệp
(028) 38 20 29 29 - 109
Chuyên viên tư vấn - CÔNG TY QUỐC LUẬT
Nguyễn Hằng
Tư vấn doanh nghiệp
(028) 38 20 29 29 - 119
Chuyên viên tư vấn - CÔNG TY QUỐC LUẬT
Hồng Linh
Tư vấn Thuế - Kế toán - BHXH
(028) 38 20 29 29 - 101
Chuyên viên tư vấn - CÔNG TY QUỐC LUẬT
Văn Tri
Tư vấn Thuế - Kế toán
(028) 38 20 29 29 - 118
Chuyên viên tư vấn - CÔNG TY QUỐC LUẬT
Lê Thị Xuân
Tư vấn Thuế & Kế toán
(028) 38 20 29 29 - 121
Chuyên viên tư vấn - CÔNG TY QUỐC LUẬT
Minh Hà
Lao động & BHXH
(028) 38 20 29 29 - 120
Chuyên viên tư vấn - CÔNG TY QUỐC LUẬT
Thị Châu
Tư vấn Thuế - Kế toán
(028) 38 20 29 29 - 106
Chuyên viên tư vấn - CÔNG TY QUỐC LUẬT
Diễm Cúc
Tư vấn Thuế - Kế toán
(028) 38 20 29 29 - 119
Chuyên viên tư vấn - CÔNG TY QUỐC LUẬT
Nguyễn Thị Sương
Tư vấn Thuế & Kế toán
(028) 38 20 29 29 - 102
Chuyên viên tư vấn - CÔNG TY QUỐC LUẬT
Ánh Linh
Tư vấn Thuế - Kế toán
(028) 38 20 29 29 - 115
Chuyên viên tư vấn - CÔNG TY QUỐC LUẬT
Ngọc Uyên
Tư vấn doanh nghiệp
(028) 38 20 29 29 - 112
Chuyên viên tư vấn - CÔNG TY QUỐC LUẬT
Bình An
Tư vấn doanh nghiệp
(028) 38 20 29 29 - 108

CÁC DỰ ÁN QUỐC LUẬT ĐÃ THỰC HIỆN

KHÁCH HÀNG & ĐỐI TÁC TIÊU BIỂU

BẠN CẦN TƯ VẤN ?

Hãy để lại thông tin, chúng tôi sẽ liên hệ với bạn ngay!